DHAMIRA ZA K1IJIJI CHETU

Zacharia Mochiwa

Ngalimecha Ngahyoma amejitoma katika uandishi wa tamthiliya kwa mara ya
kwanza alipotuletea jukwaani matatizo ya mabinti katika Huka. Kwa hiyo sitokuwa
nimekosea kwa kusema sasa msanii huyu anaanza kuuzoea uwanja huu. Ama
Ngahyoma amejitoa mhanga kujadili matatizo ya jamii kwa kutumia jukwaa na si
jukwaa la hivi tu bali jukwaa ambalo limetanguliwa na utafiti thabiti wa matatizo ya

mazungumzo va kidugu na ushirikiano wao na hata kufanya mchezo huu kuwa
katika hali hii.”’

yetu ya Ujamaa na Kujitegemea na tunaweza kusema kuwa vijiji hivi ni moyo hasa
wa siasa yetu. Kufanikiwa kwa vijiji vya Ujamaa ni kufanikiwa kwa siasa yenyewe.
Aidha kuzorota kwavyo ni kuzorota kwa maendeleo ya nchi. Kutokana na kumaizi

uvivu, ujamaa na ndoa.

1. UONGOZI

kufanikiwa bila na kuwa na uongozi thabiti, uongozi wa watu au tuseme uongozi
bora. Uongozi bora ni ule unaohakikisha kuwa yale yanayoamuliwa na umma
vanatekelezwa. Ni uongozi unaolinda uamuzi wa pamoja wa mambo yote

kifikra ndiyvo maana twapata kauli kama hizi:-

MTU I: Maendeleo ya kijiji chetu ni mazuri kwa upande wa vitu. Lakini
upande wa mawazo ya kijamaa kwa kweli bado... Mawazo yetu yanatazama
utajiri wa binafsi na hii inadhihirishwa na vitendo vya viongozi wetu... Kwa
kutumia njia za ulaghai, uhaini na unyonyaji wanatunga njia za kuwawezesha
kupata faida kubwa ya vitu na matunda ya jasho letu...

Pamoja na kujinufaisha huko viongozi wanajitafutia enzi, uwezo na utukufu.

Katika hima hiyo viongozi wanawanyanyasa wananchi wengine na kutumia
madaraka yao kwa kuwatia ndani wasithubutu tena kuchezea wenye mamlaka.
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PINDUQO: Ni hivi karibuni tu kitendo cha kiongozi fulani kimedhihirisha
uonevu tunaofanyiwa. Tulikuwa tumeketi kwenye baa yetu tukinywa
tukifurahi wakati mkuu fulani alipofika na rafiki yake na kuagiza pombe.
Kama wote tunavyofahamu, magilasi tunayatoa kwa wakati maalum tu. Lakini
mwenzetu kwa siku hiyo akakataa kupiga tarumbeta, akadai apewe gilasi. Kwa
utani tu kijana mmoja alimjibu kuwa gilasi lake liko nyumbani kwake. Bwana
akaja juu, ‘Umenidharau na kunivunjia heshima... oh umenitukana’
Akamwita askari na kijana akawekwa ndani. (uk. 20)

Aina hii ya uongozi ni ile inayosisitiza kuwa kiongozi ni mtu mkubwa,
mstahiki na hana nafasi ya kufanyiwa mzaha. Kiongozi huyu huhakikisha kuwa
anajibari na watu ili wasimzoee halafu wakamdharau wasije kuvunja amri zake,
maana mazoea huleta dharau! Kwa vyovyote vile mtu ambaye hukumzoea akikupa
amri utaitekeleza haraka haraka si kwa kuwa umekiri uongozi wake bali kwa
kuitafuta heri yako. Huu ndio uongozi unaomfanya Kizito alalamike kama hivi:

KIZITO: Sikuja hapa kulazimishwa kufanya kazi. Sikuja hapa kupangiwa kazi
kama askari. Kwa nini wao wenyewe wasije kulima! Nani asiyetaka kukaa
ofisini! Kama wanataka usawa, wote tulime na wote tukae ofisini. (uk. 6).

Hatuwezi kuyachukua maneno haya ya Kizito juu juu tu bali katika undani
wake tuichukue fikra moja kubwa kwamba uongozi umeshindwa kuwashirikisha
wananchi katika kutoa uamuzi. Hali hii imesababisha watu kama Kizito kufikiri
kuwa maadam wao ni viongozi wasingeweza kujitupa juani kwa hivyo wamejiweka
ofisini ilihali wale wasio na satua wanaungua juani. Basi ingawa ni kweli kuwa kuna

Ikiwa uongozi ni kioo cha matarajio ya wanakijiji katika kufikia lengo letu la
Ujamaa, viongozi wa Kijiji Chetu hawana nuru hiyo. Viongozi wanaitumia wadhifa
hii kwa kukidhi haja zao na tamaa zao za kulimbikiza mali. Tabia hii inavunja
moyo wanakijiji. Kwa bahati mbaya wanavijiji wetu wengi hutetea kweli tamu tu
kwa viongozi. Ni wachache walio shupavu kiasi cha kumkabili kiongozi kwa

kusema ukweli kama alivyofanya Kizito.

PINDUO: Kama kusema kuwa Bwana Mwenyekiti amefuga kuku wengi
kinyume cha maazimio ya kijiji ni uwongo basi ndugu wanakijiji mnaweza
kuniadhibu... Lakini heri ya uvivu wangu kuliko miiko inayofanywa na
Mwenyekiti... Duka lake linalouzwa na mke wake hupata vitu kutoka wapi?

(uk. 39—40).

Tabia hii haikuzuka hivi hivi tu bali imetokana na tabia ya viongozi ya
kuwasakama wananchi ambao wanathubutu kuusema huo ukweli. Pinduo

sana.’”’

MTU 2: Pinduo ndugu ni mtu hatari zaidi kuliko Kizito. Mnamwona siku hizi
anavyopita kutongoza watu kila nyumba kupanda mbegu za uasi. (uk. 16)
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Je huyu Pinduo ni mtu hatari kwa kina nani hasa? Pinduo anaandamwa kwa
kuwa ameamua kusema ukweli. Tunajiuliza; kwani kusema ukweli ni makosa? Au
kwa kutumia elimu na ujuzi wake ni makosa? Tunamsikia mwenyewe Pinduo
akisema.ndugu elimu haizeeki. Hakuna ubaya mtu kujiongezea kajielimu kengine

kadogo."’ (uk. 19).
Katika kuthibitisha sababu ya kufukuzwa kwake tunaambiwa hivi:

MTU I: Na bado hujanifahamu vizuri. Hebu tujiulize kwa nini Pinduo mtu
ambaye alikuwa mwanamapinduzi halisi na mpaka sasa naweza kumwita
hivyo, kabadili mwenendo wake! Alipofika hakuwa kiongozi wetu katika
mwaka!... Siyo wote wenye moyo kama Pinduo. Pinduo humwambia mtu
kweli yake mbele ya uso. Ni bora kuliko uzabizabina. Wengi tunajidai tu
wazuri lakini uzuri wetu ni kama yai viza, wengi wetu waoga. Huo ndio ukweli
wenyewe. Tunamchukia Pinduo kwa yake anayotuambia. Anayowaambia
viongozi..."” (uk. 16)

Kwa hali ya maendeleo ilivyo sasa hivi ni juu ya viongozi kujifunua mioyo yao
na kuwasogelea wananchi ili ushirikiano wa dhati upatikane. Maana ingawa
maagano yapo kama methali ya Kizigua isemavyo, ‘‘maagano ni maagano
mwanasimba hali mbaa,’’ lakini uso wa simba bado wamtisha mbaa!

20U VINU

kama la uongozi si la vijiji tu bali sehemu karibu zote katika nchi yetu sasa hivi
zinaugua taabani kwa ugonjwa huu. Watu wengi wamejifunza kuzungumza
‘‘Kichama’’ lakini bado hawajajua au tuseme hawajaamua kutenda ‘‘Kichama.”’
Ngahyoma anaonyesha kuwa. kuna watu ambao wanatega kazi na halafu
wanatarajia kupata haki sawa na wale ambao wamefanya kazi kwa kufuata
utaratibu na kanuni zilizowekwa. Jambo hili pamoja na kueleweka, Linawaingiza
wanakijiji katika mjad=ia mkubwa na wanaulizana: ‘‘Tuwafanyeje watu hawa?”’

SAUTI: (Makelele). Sawaa - Pasua. - Waondoke ... (uk. 9).

Ufumbuzi huu pengine ungeweza kuwa dawa kwa watumishi wa kuajiriwa
hurejea kijijini kukaa na wazazi na ndugu zao, lakini kuwafukuza wanakijiji wavivu
kutoka kijijini ni kuwatoa na kuwaweka mbali na wazazi na ndugu zao; kwa kifupi
kuwatenga na jamiizao. Waende wapi?

MZEE I: Kijiji si peponi ambako hakukosi watu wabaya. Hatuwezi kuwa wote
wazuri. Jambo la kufanva ni kuwatafutia dawa. Labda wengine mnaweza
kupendekeza njia itakayofaa lakini si kuwafukuza... Mnataka tuwafukuze,
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mama mlezi na watoto wake. Kama watoto wamekosa je mama au baba
arawafukuza watoto kutoka nyumbani? Watakimbilia wapi? Hapa ni kwao na
maisha vao yatabaki kuwa hapa. Mkiwafukuza tutakuwa tumepiga hatua kumi

nyuma. Tujitahidi kuwarekebisha waone wajibu wao katika kijiji. Kitu ni
kuvumiliana, Tusilete uadui ndani yetu. (uk. 14)

Ni kweli kwamba kuwafukuza si jawabu ya tatizo lakini shida iliyopo ni
kwamba watarekebishwa vipi. Maana uvivu waweza kuwa tabia na tabia si rahisi
kurekebika, ndiyo maana wengine wakasema tabia haina dawa mpaka ijiague
yenyewe. Aidha baadhi kubwa ya wavivu hawa walikuwa wazururaji mijini kwa
siku nyingi sana. Kuja kwao vijijini ni kutokana na fukuto walilotiwa na Serikali
hadi wakashindwa kupumua au shida ziliwazonga mno mjini ndipo wakaamua

RIZIKI: Lakini Kizito, wewe umekuwa rafiki yangu mkubwa siku nyingi toka
tutoke mjini. Na naona urafiki huu tusiuharibu na sidhani kama nikijaribu
kukushauri, kukushauri kama rafiki yangu utaniasi, kitu ni kuvumilia. (uk. 5).

MWANAMKE 1: Zaidi kuna jambo ambalo limenikera siku nyingi sana
ambalo Kamati yetu inaelekea kuridhika nalo. Kuna watu wanaokaa nje ya
kijiji hiki - wengine mjini kabisa. Wengine wako Dar es Salaam. Sikuwa
nafahamu kuwa watu hawa wanaitwa wanakijiji wa hapa mpaka wiki iliyopita
wakati tunagawana faida ya mwaka. Wao walifika kuchukua faida yao na

kuondoka. Wengine walipelekewa. Wengi tulistushwa na jambo hili.

Lakini tukitazama vizuri tutaona kuwa hawa wanatununua sisi. Ni sawa na
kuwafanyia kazi wao... (uk. 11).

‘*halisi.”’

MTU I: ““Tatizo letu kubwa hapa ni mfarakano wetu wenyewe... Mara ngapi

(uk. 36)

Kama ilivyoor}ekana huko nyuma msingi mkubwa wa matatizo ya vijiji vyetu ni
uongozi mbaya. Viongozi ndio ambao wana kauli ya mwisho kuhusu lipi lifanywe
na lipi lisifanywe na mara nyingi uamuzi wao hautokani na hima ya kulinda
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huyu Makamu: ““Fedha ndugu zinahitajika sana. Hatuwezi kufanva lolote bila
fedha. Fedha ndiyo msingi wa kuanzishia kitu chochote.”

Kauli hii ina upungufu wa namna mbili. Kwanza viongozi wa vijiji vvetu bado
wanaona kuwa hawawezi kuendesha miradi muhimu inavohusiana na maendeleo va
vijiji bila va kuwa na mtaji-fedha. Hili ni kosa maana nia kubwa va vijiji ni
kushawishi (mobilize) watu wafanye kazi zao za kila siku kwa bidii na juhudi zaidi
kwa kutumia mbinu mpya na za kisasa ili kuweza kuleta matfanikio zaidi. Pili,

3. UJAMAA NA NDOA

Katika kufikiria kuwafukuza wavivu, limezuka suala la ndoa. Ingawa Kizito ni
mvivu na hatakiwi kijijini, lakini Kizito ni mtu mwenve mke. Je anapofukuzwa

mimi je nitafukuzwa vilevile! Wasemaji wa kwanza wanasahau kuwa
mnaowafukuza hawaishi peke vao. Wanawake na watoto. Je anavefukuzwa ni
nani? Bwana peke yake au ukoo mzima nao utafukuzwa? (uk. 10)

Tatizo hili hakuliona Bibi Kizito peke vake bali hata wanakijiji wengine pia.
Mtu hawezi kuwa amekamilika bila ya mwenzi wake na endapo itabidi watengane.
wote wataumia kimaisha.

MWANAMKE 1: Nyinvi ndiyo mnaochanganya kila kitu na siasa. Bibi Kizito

pia hivyo hivyo. Siasa ya ujamaa basi tena. Anaona hana haja ya mume. Huku

ni kujidanganya. Hakuna mwanamke atakayeweza kuishi bila mume. (uk. 29).

ndoa kama tujuavyo si kitu ambacho kila mtu au Kikundi cha watu waweza
kukiingilia.

KIZITO: Nataka Mwenyekiti anieleze sababu va kunvang'anywa mke wangu.
Mmempa kichwa mke wangu ili anichukie. Mnanitaka niondoke nimwache
mke wangu, (uk. 38).

Matatiro vote haya yanazidi kusisitiza jambo moja kuwa kuna haja kubwa va
kuvumiliana kuonyana, kukumbushana na kuelimishana kwa kupeana ukweli
ulivyo ili kuepuka matangukano kama hava. Na endapo hakuna matanikio basi,
mpaka hapo ndoa itaposhushwa hadhi vake. Kijiji hakina budi kukubali
kuwafukuza wote ili kusalimisha ndoa, maana hata hapo zamani, endapo mmoja
kati va mtu mume na mkewe ataonekana na dosari na akaonekana Kuwa hatakiwi,
basi uamuzi ulikuwa kuwaamuru wote wahame bila va kufikiria wema wa mmoja
kati vao.

MZEE 'I: Mlipoamua kumfukuza Kizito mngesema wazi wote wawili wao-

ndoke. Hamwezi kuwatenganisha watu wawili waliokuwa kitu Kimoja. (uk.

37).
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UFUMBUZI

Yaeiekea kuwa kauli ya Ngahyoma ya ushauri inaonekana katika wahusika
Pinduo, Mzee 1 na Mwanamke 1. Kwa kumtumia Pinduo Ngahyoma anasema ni
lazima wananchi wawe macho na kila wanapoona dosari yoyote ile katika viongozi

PINDUQO: *‘‘... Tumekataa ubwana lakini bado tunauruhusu ubwana.
Twaambiwa: ‘Hakuna ujamaa bila kazi ...’ Lakini bado tunaruhusu watu
wasiofanya kazi kupata ziada sawa nasi. Lakini ulipoanza kupotoshwa hakuna
hata mmoja aliyejitokeza, akakunja ngumi na kupiga moyo konde kusema
‘HAPANA ... KUNA WATU WANATUPOTOSHA." (uk. 20—21),

Akifafanua zaidi Pinduo anasema hivi:

Kwa nini watu tuendelee kuwa waoga wa kumwambia we! vitendo vyako
havituridhishi. Wote tunaimba ujamaa lakini tunasahau adui tuliye naye hapa hapa.
(uk. 40).

mbele ya viongozi, na kwa kweli hata katika sehemu nyingine pia. Na endapo
tutafikia wakati wa kufuata mwito autoao Pinduo, sehemu kubwa ya matatizo ya
kiutekelezaji yatapungua. Maana hivi sasa wanaongozwa wanakaribia viongozi wao
kutokana na yale maagano ya mwanasimba na mbaa lakini simba bado kauvaa
“‘usimba’’ wake?

Kwa kutumia Mzee 1 Ngahyoma anasema kuwa ili tutokwe na matatizo haya
yanayotukabili viongozi washuke kwenye majukwaa waende shambani wakalime na
kushiriki dhiki na harubu zote zinazowakabili wananchi. Viongozi waache kusuku
lugha ya kunata katika mabuku bali waukabili mpini, plao na kadhalika. Washiriki
katika uzalishaji mali kwa vitendo.

MZEE I: Ujamaa mpya mwingi ni wa kwenye vitabu. Na hatari yake ni kama
hii. (Akionyesha mdomo). Maneno mengi na mikutano kila siku bila vitendo...
Ingawa babu zetu hawakujirundika kama sisi (lakini) walikuwa wakiishi
kijamaa kuliko sisi. Ujamaa ulikuwa ni maisha yao. (uk. 13).

Hii ina maana kuwa katika kuweka misingi ya ujamaa huu tulio nao hivi leo
kwamba shughuli za kushirikiana katika mambo mbalimbali katika jamii
zilikuwapo lakini haielekei kuwa sisi tuliotekeleza tulivazingatia. Ni kweli jamii
nyingi zilikuwa na utaratibu wa kilimo lakini taratibu hizi hazikutumika katika
kuwashawishi watu wainue hali zao. Kwa mfano, ikiwa jamii inafahamu kiwili ni
nini na wataalamu wamekifanyia utafiti wa kutosha, kiwili hiki kingekuwa msingi
mmoja anapata shamba la kumtosha. Hatimaye isingekuwa taabu kuwashauri watu
hao kuweka mashamba yao karibu karibu kwa urahisi wa kuendesha kiwili. Hizo
zingekuwa hatua za vitendo kuelekea kwenye lengo letu. Maana tukiutumia vizuri
utamaduni hatuwezi kupata matatizo makubwa katika miradi yetu.

MZEE [: Sisi tulizaliwa katika ujamaa. Tukakua katika ujamaa mpaka

tuiipobughudhiwa na kuingiliwa na wakoloni kwa kutawaliwa. Maisha navo
vakabadilika, mila nazo zikabadilika ingawa si sana. (uk. 12—13).
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Hali kadhalika Ngahyoma, japo hasemi moja kwa moja lakini aelekea kufikiri
kuwa suala la ndoa si mchezo bali liangaliwe kwa uziio zaidi. Ndiyo maana kwa
kumtumia mwanamke 1 Ngahyoma anasema:-

Mwanamke 1. (akiingia na kuwastua) na ukitazama sana Kizito ana haki ya
kudai mke wake. (uk. 27).

Na ikiwa hapana budi watengane basi hapana shaka wote wataumia:

MWANAMKE [: Wote wataumia, tayari Kizito ameanza kuona taabu ya
kukosa jiko, kuona ukiwa na... Ndiyo maana anakazana kumtazama na
kumtupia macho. Sasa hivi atapoteza heshima yake bure. (uk. 29).

Kwa ufupi hapa kuna tatizo ambalo labda yabidi sisi sote tulijadili wanaume
peke yao na wanawake peke yao halafu matokeo ya pande mbili hizo yaletwe na
kupambanishwa ili izaliwe kauli moja maana ujamaa ni wetu na ndoa nazo ni zetu.
Je tutavitumikia vipi vitu viwili hivi bila kugongana? Suala hili limeanza kumkera
Rihi Kizito. Anajiuliza anatafuta jibu. Hebu tumsikilize anavyosema:

BI KIZITO: Sijui... Labda kuna ukweli. Lakini upande mmoja kuna Mume na
mwingine kuna Ujamaa. Yote ni maisha (Wanatoka). Lakini.... Lakini... (uk.
18).

Mimi sijui atakayeikamilisha sentensi inayomshinda Bi. Kizito! Sisi sote
tunawajibika kulifikiria kwa makini zaidi suala hili maana kwa vyovyote ndege
atakavyoruka atahitaji kitawi atue. Je kama kitawi hicho kikikatwa?




