MAREHEMU PROF. ZACHARIA MOCHIWA - MTAALAMU
NA MPENZI WA KISWAHILI

Peter C.K. Mtesigwa

1.0 Nilivvokutana naye

Nilikutana na marehemu Prof. Mochiwa kwa mara ya kwanza mwaka 1974
tulipojiunga sote kama wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kusoma
shahada ya kwanza. Lakini hata kabla ya kukutana naye nilikuwa nimewahi
kumsikia redioni mara kadhaa katika kipindi cha “Mbinu za Kiswahili”
kilichokuwa kikiendeshwa na Radio Tanzania wakati ule. Alikuwa katika kundi
la mabingwa wa Kiswahili (wenyewe tukiwaita Wazee wa Kiswahili} — kina
Mzee Suleiman Hegga (aliyekuwa mwenyekiti wao), Marehemu George
Mbaruku, Marehemu Abdulbari Diwan, Marehemu Salim Kibao, Marehemu
Khamis Akida, Marehemu Sheikh Mohamed Ali, kina Jumanne Mayoka na
wengi wengineo — walishiriki katika kipindi hicho. Nyakati fulanifulani nilikuwa
pta nikimsikia akishiriki katika kipindi cha “Ngano za Ushairi” alimokuwa
akitoa mchango wake katika uchambuzi wa mashairi. Baadaye alileta wazo la
kuwa na Kipindi chenye kuhusisha mawanda mapana zaidi ya lugha, mbali na
msamiati tu, na ndipo kikaanzishwa kipindi cha “Ulimwengu wa Kiswahili”
ambacho Redio Tanzania ilikianzisha na baadaye kikaendelezwa katika
Televisheni ya Taifa (TBC).

Kwa vile nilikuwa mwalimu wa Kiswahili katika shule za sekondari na
hatimaye vyuo vya ualimu, vipindi hivi vilinivutia sana. Nilijifunza mengi na
vikanisaidia katika ufundishaji wangu wa somo la Kiswahili. Kwa hiyo pasipo
shaka nilijawa na furaha hatimaye nilipokutana ana kwa ana na mmoja wa
Wazee wa Kiswahili, na tukaketi pamoja tukiwa wanafunzi. Sote tulikuwa
tukisoma somo la Ualimu na Kiswahili, lakini tukitofautiana katika somo la pili
la kufundisha. Marehemu Prof. Mochiwa alikuwa akisoma Kiingereza, nami
nikisoma Jiografia.

2.0 Marehemu Prof. Mochiwa kama mwanataaluma wa Kiswabhili

Tulipofika mwaka wa pili Marehemu Prof. Mochiwa alinishawishi sana sote
tukasome Kiswahili kama somo letu kuu. Katika kikundi kidogo cha majadiliano
tulichounda Marehemu Mochiwa alikuwa akitoa mchango mkubwa sana kila
tulipokutana, mbali na kwamba alikuwa mwanafunzi aliyekuwa haishi chuoni na
mwenye jukumu kubwa la kifamilia. Kutokana na utundu na ujuzi wake wa
lugha, tulifanikiwa kuunda istitahi kadhaa za kiisimu kama vile viambajengo
[kutokana na vitu ambavyo mtu huhitaji ili kuandaa na kupata kiamshakinywa],
tafsiri sisisi, tafsiri sabilia, mtimbwiliko na mengineyo. Haikuwa rahisi
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kuwashawishi wanafunzi wengi (ingawa tulikuwa 11 tu) katika kozi zetu
kuzipokea na kuzitumia istilahi hizo. Lakini kutokana na haja na uthubutu
tuliokuwa nao bega kwa bega na Marehemu Mochiwa, nyingi zilikubalika na
mpaka leo zinaendelea kutumika katika idara ya Kiswahili.

Katika makala zake nyingi za kitaaluma. hasa alizoziandika kwa
Kiswahili, kuna istilahi zinazokidhi haja ya kukitumia Kiswahili kuelezea
taaluma ya isimu ipasavyo. Baadhi ya watu hudhani anatumia maneno ya
Kizigua lakini hushangaa wanapogundua kuwa nt maneno ya Kiswahili ambayo
ama ni msamiati tuli ambao hatujishughulishi kuuchimba na kuutumia au ni
maneno yanayotokana na unyambulishaji wa maneno ya Kiswahili. Nilipata
bahati kufanya kazi na Marehemu Prof. Mochiwa katika uundaji wa visawe vya
Kiswahili kwa ajili ya programu ya kompyuta ya Kilinux; Marehemu
alitushangaza sana alipotudhihirishia katika semina ya jopo letu kule Arusha
kuwa tunaweza kupata maneno mengi ya kutumia kama istilahi kwa kutumia
kanuni za kisarufi na kimofolojia, kama vile utumikaji wa maneno,
unyambulishaji na uambishaji wa kategoria mbalimbali za maneno ya Kiswabhili,
hasa nomino, vitenzi, vivumishi na viingizi. Alidhthirisha kuwa uwanja huu ni
mpana na ni hazina kubwa ambayo haijatumika kikamilifu katika kuunda
maneno angavu ya Kiswahill yanayofaa kuwa istilahi. Lakini juu ya haya
Marehemu Prof. Mochiwa aliwahi kunidokezea siri nyingine nilipobahatika
kuiona maktaba yake. Alisema bado hatujamtendea haki Hayati Shaaban Robert.
Alituachia dafing kubwa sana ya msamiati aina kwa aina katika vitabu vyake
{vya riwaya na ushairi) nasi hatuvisomi na kuchimbua mgodi wa msamiati huu,
Badala yake tunakimbilia kutohoa maneno kutoka lugha za kigeni. Marehemu
alikuwa na vitabu vya Shaaban Robert visivyopungua 15. Binafsi napaswa
kukiri kuwa maktaba yangu haina zaidi ya vitabu 7 vya Shaaban Robert na sina
hakika kama nimewaht kuvisoma vyote hata kwa lengo dogo tu la kuorodhesha
msamiati uliomo.

3.0 Marehemu Prof. Mochiwa kama mpenzi wa Kiswahili

Marehemu Prof. Mochiwa alikuwa mpenzi na shabiki wa Kiswahili. Sina hakika
kama lugha, hasa Kiswahili, hakikuwa kati ya vitu alivyoota kila alipolala!
Wanafamilia yake pengine wanalielewa hilo vema zaidi. Lugha ya Kiswahili
ilimpa uratbu kama ilivyokuwa sigara yake. Alikipenda na alipenda aone
kinakua kwa sababu alitambua kuwa mtu asipokuwa na lugha hawezi akaunda
vyombo vyake vikaelea. Atakuwa mwigaji tu siku zote; na ndege mwigo hana
mazoea! Alitambua kuwa lugha yako ndiye wewe. Ndicho kitambulisho chako
na ndicho kitakachokupa uwezo wa kuuchambua ulimwengu kuuelewa na
kuusawiri kadiri haja yako ya kuendelea itakavyokuhitajia. Hakupenda hofu ya
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utandawazi ituyumbishe na itupotoshe katika azma yetu ya kukuza Kiswahili.
Katika hili alikuwa na masuala mawili ya kuzingatia kuhusu lugha ya Kiswahili:

Suala la kwanza ni jinsi Watanzania wakati mwingine tunavyokisigina
Kiswahili kwa kukumbatia lugha za kigeni, hasa Kiingereza, hata kama katika
mazingira yetu — ya ufundishaji, ya kuendesha maisha vetu ya kila siku, katu
hatuwezi kuwa Waingereza. Si kwamba alikuwa akisema tukitupilie nje
Kiingereza, Ja hasha bali alitaka tukione Kiingereza kama lugha na isituchukulie
pumzi na hadhi yetu. Hili alikuwa akilitolea mfano mara si haba katika utumiaji
wa Kiingereza katika elimu na biashara. Marehemu Prof. Mochiwa alikuwa
akitanzwa na vitandawili (kama alivyckuwa akiviita yeye) viwili: cha kwanza
kilikuwa ni: kwa nini tunapoteza akili zinazochata (zenye vipaji vya kuweza
kumudu barabara masomo mengine shuleni) na kung’ang’ania zile zinazonata
zenye kumudu tu Kiingereza hata kama hazimudu masomo mengine shuleni?
Maana upo ukweli kwamba wengi wa watoto wetu hushindwa mitihani si kwa
sababu ya akili isiyoweza kufundwa ila kwa sababu ya kutoweza kumudu lugha
ya Kiingereza. Hali hii inawageuza bubu darasani na wanapokuwa wamehitimu
huwa bubu mikutanoni Kiingereza kinapotumika. Hivi fikra si fikra shurti
zisemwe kwa Kiingereza tu? Kitandawili cha pili: aliwahi kunieleza kuwa enzi
zile alipokuwa akikua kule kwao Uziguani, mojawapo ya mambo aliyozoea
kuona wafanyabiashara wageni wakijitahidi kufanya, lilikuwa ni kujifunza
Kizigua ili waweze kufanya biashara na wenyeji kwa urahisi. Mbona leo nchini
kwetu wafanyabiashara hawajifunzi Kiswahili ili wafanye biashara nasi kwa
urahisi? Mbona kila tuingiako tunapambana na Kiingereza kana kwamba si
kwetu tena? Hivi usemi kwamba “mteja ni mfalme” una maana yoyote kwetu
kweli?

Suala la pili alilokuwa anawaeleza mara kwa mara waandishi wa habari,
ma pengine sisi pia watumiaji wengine wa Kiswahili, ni kwamba wengi wao
hawako makini wanapotumia Kiswahili katika kazi yao. Makosa ya tahajia na
usanifu hutapakaa katika magazeti ukurasa kwa ukurasa. Je tatizo ni kiwango
cha Kiswahili kwa wanahabari wetu au ni sera za uhariri huko mitamboni?
Lakini jingine katika vyombo vyetu vya habari ni kwamba wanahabari hukiuka
adabu ya lugha. Kiswahili kina namna ya kusema baadhi ya maneno
yasiyopaswa kusemwa kama yalivyo. Kwa sababu hiyo hutumia semi kama
matusi ya nguoni badala ya ...... au ugonjwa wa ngirimaji badala ya ....... Adabu
ya lugha ni sehemu ya utamaduni wake; ndiyo ngao ya utu wake pia. Hatuna
budi kujifunza na kujua kuitumia ipasavyo, maana watu husema lugha si maneno
tu bali maana na utu vinavyobebwa na maneno hayo.

Marehemu Prof. Mochiwa hayuko nasi. Lakini tunapomkumbuka leo,
tukumbuke hasa mchango wake na kile alichokitetea. Yeye ametuachia haya
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tuliyoweza kusema hapa leo. Sisi je, nasi tutaacha nini watakaotukumbuka
waweze kuyataja, hususani kuhusu lugha yetu ya Kiswahili?
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Baadhi ya Machapisho mapya ya TATAKI na bei zake:

UKIMWI

katika Fasihi ya Kiswahili
Bei sh.10,000.00

ISIMUJAMII

Sekondari na Vyuo
Bei 5h.7,000.00

Jarida la Taasisi ya Taaluma za Kiswahili

KISWAHILI JUZ. 71

Bei Sh. 5,000.00

Maendeleo ya UHUSIKA
Bei Sh. 8,000.00

******************************************
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